อยากให้ระบบการทำแบบฝึกหัดมีการจดจำ code ที่เราได้เขียนและผ่านไปแล้ว

— จากการเคยทำแบบฝึกหัดผ่านเว็บมา ต้องบอกเลยว่า Website CareerVio เป็นอะไรที่เจ๋งมากๆ ทำให้ผู้เรียนสามารถเรียนเองได้และไต่ระดับความรู้ไปเรื่อยๆ และสิ่งที่สำคัญมากๆคือ มันเป็น library ขนาดใหญ่ที่สำคัญมากๆของผู้เรียนด้วย
— การกลับมาทบทวนบทเรียนที่เราเคยเรียนไปแล้วสำคัญมากๆ ไม่ว่าจะตอนทำแบบฝึกหัดอื่นๆอยู่ หรือ ทำ Project หรือเขียน Code ตอนทำงาน แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า เมื่อทำภารกิจในข้อนั้นๆผ่านแล้ว ระบบไม่จดจำ code ที่เราเขียนไป ทำให้เวลาเรากลับมาเพื่อ fast code review เราต้องมานึกใหม่หมดเลย หากมีระบบการจดจำ code ที่เรารันผ่านแล้วด้วย จะยิ่งที่ให้เราค้นหาและนำไปใช้ได้รวดเร็วยิ่งขึ้น เปรียบเสมือน คลังห้องสมุดส่วนตัวที่เราได้สร้างขึ้นเองกับมือ
— ผมเป็นคนที่เวลาเขียน code ที่มีความซับซ้อนมากๆจะนึกภาพไม่ออกว่ามันไปโผล่จุดไหนแล้ว ผมจะต้องทำการ log มันออกมาดูเป็น step ทำให้มองภาพได้ออกง่ายว่า code เราทำงานไปยังไง ถึงขั้นตอนไหน การมี library ส่วนตัวทำให้มองภาพออกได้ง่ายกว่าดู code ของคนอื่นที่มีแต่ pure code มากๆ และแบบฝึกหัดหลายๆข้อ บางทีผู้เรียนยังไม่เข้าใจเลยว่า code มันทำงานยังไง แต่ก็ผ่านแล้ว ก็เลยเกิดอาการ ‘เออ ผ่านก็ผ่านละกัน’

สรุป

1. อยากให้ระบบการทำแบบฝึกหัด จดจำ code ที่เราได้ทำภารกิจผ่านแล้ว เพื่อเป็น Library ส่วนตัวไว้ทบทวนบทเรียนได้อย่างไวๆ
  2. แบบฝึกหัดบางข้อไม่มีการแสดงขั้นตอนการทำงานของ code ว่าเป็นอย่างไร อยากให้เพิ่มส่วนของ log เพื่ออธิบายขั้นตอนการทำงานของ code มากขึ้นในแบบฝึกหัดบางข้อ (บางท่านอาจจะไม่ทราบ ว่า ปกติ ระบบจะทำการ auto run code ของเราแบบ real time หากเราใส่ syntax ผิด มันจะแจ้งทันที แต่ถ้า run ถูก แต่ไม่ได้ให้ log เราก็จะไม่รู้เลยว่าเกิดอะไรขึ้น)

1 Likes

ขอบคุณมากๆสำหรับ feedback ครับ
ข้อ 1 ผมจะทำให้ ถ้าเร็วสุดไม่เกิน เดือนนี้ครับ
ข้อ 2 ยังงงๆอยู่หน้ะครับ พอยกตัวอย่างเพิ่มเติม เช่น ถ้าทำ โจทย์ประมาณไหน จะเห็นอะไรหน่ะครับ

ผมเห็น speed และความก้าวหน้าของคุณ winai แล้ว ขอบคุณที่ช่วยแจ้งครับ
ถ้าเจออะไรอีก แจ้งได้เยอะๆเลยครับ

1 Likes

ขออภัยที่ตอบช้าครับ สำหรับข้อที่ 2 ผมต้องการให้มีการแสดงผลอัตโนมัติแบบตัวอย่างนี้ครับ
แบบเก่า

แบบใหม่ที่อยากได้ คือ แสดง log เพื่อให้รู้ว่า คำตอบที่เราต้องการถูกต้องมั้ย โปรแกรมที่เราเขียนดำเนินไปยังไงถูกต้องมั้ยตามใจเรามั้ย

ผมขอขอบคุณพี่โอ๊ค และ ทีมงาน ทุกคนเลยครับ
ผมทราบถึงความใส่ใจและการทำงานหนักของพี่ๆทุกคนจากการอัพเดทและแก้ไขหลายๆอย่างถี่มากๆ หากจะมีอะไรเป็นกำลังใจ ที่ผมสามารถทำได้ก็มีแต่เพียง “ตั้งใจเรียน” เท่านั้นแหละครับ

ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสุดซึ้ง