ความรู้สึกจากใจผม รุ่นที่ 1

ความรู้สึกจากใจผม รุ่นที่ 1

ผมรู้จักคุณโอ๊คตอนช่วงเดือน 9-10/2020 ประมาณนั้น ตอนนั้นคุณโอ๊คร่วมกันกับ PMD47 ทำคอร์สเพื่อเฟ้นหาโปรแกรมเมอร์ในชื่อโครงการ Coding the future ผมชอบการนำเสนอของคอร์สนั้นมาก ๆ และผมก็สมัครไป ซึ่งถือว่าไม่ผิดคาดเลยครับ คอร์สแต่ละอันได้เรียนตรงตามเวลาที่บอก แต่สุดท้ายผมเองก็เท เพราะโปรเจ็คมันยากมากสำหรับผมในตอนนั้นที่ไม่มีทีม

แต่ผมก็ได้ความรู้ติดตัวมาประมาณนึงครับ ได้ลองทำระบบจัดการ Stock ด้วย เป็นเว็บหน้าเดียวทำง่าย ๆ จัดการหลังบ้านไม่เยอะ ซึ่งตอนนั้นเป็นงานแรกที่ได้จับเงิน 3000 บาท และก็ไม่มีอีกเลย

จากวันนั้นผมก็ได้แต่ทบทวน โดยไม่มีจุดหมาย เพราะการเทมันมาพร้อมกันกับคำว่าหมดไฟไปโดยปริยาย วันทั้งวันก็เปิดคลิปคนนู้นดูว่าเขาทำฟีเจอร์อะไรสวย ๆ ใช้ HTML CSS เขียนขึ้นมาได้ยังไง

และวันที่ผมเห็นคอร์สคุณโอ๊คอีกครั้งนึงตอนเดือน 10/2021 คุณโอ๊ครับสมัครรุ่นที่ 1 ไฟของผมก็ได้ลุกโชนกลับมาขึ้นมาอีกครั้งและครั้งนี้ผมมีทีมที่เรียนไปด้วยกันด้วย แต่คราวนี้มีข้อแม้ว่าต้องเสียมัดจำ 500 บาท เพื่อกันการเทคอร์ส ซึ่งผมก็ยินดีตกลงที่จะเสีย ตอนนั้นผมรู้สึกว่าสิ่งที่ศึกษามาอาจจะได้ใช้กับคอร์สคุณโอ๊คอีกครั้ง และผมคาดหวังไว้มากเพราะชื่อเสียงของคุณโอ๊คครับ

ตอนเข้าพรีแคมป์มา ผมไม่นึกว่าจะให้เรียนของ FreeCodeCamp ถึงผมจะแอบหวังว่าจะเป็นคอร์สที่จัดทำขึ้นมาเอง แต่ผมก็โอเคกับสิ่งนี้ ก็เลยเรียนและลงมือทำกับมันไปเรื่อย ๆ จนจบพรีแคมป์และได้เข้าแคมป์หลัก

แต่แล้วก็ต้องหยุดชะงักเพราะความไม่ต่อเนื่องของคอร์ส ซึ่งเลทแล้วเลทอีกในการปล่อย ถ้าเป็นหลักสูตรใหม่ ๆ ผมก็รอได้ครับ แต่ที่เรียนไปคือการเอาหลักสูตรวีดีโอเก่า ๆ หรือไลฟ์เก่า ๆ มาลง ผมเลยไม่เข้าใจว่า ถ้าเอาของเก่า ๆ มาลงให้เรียน แล้วทำไมถึงช้า หรือรุ่น 1 คือรุ่นทดลอง เพราะในเมื่อเปิดคอร์สสอนขึ้นมา น่าจะต้องเตรียมเนื้อหาไว้พร้อมหมดแล้ว

และไม่นานมานี้ก็เปิดรุ่น 3 เพิ่ม มันก็อดคิดไม่ได้ว่าถ้าคอร์สพร้อมหมดแล้วทุกอย่าง รุ่น 3 เข้ามาก็ได้เรียนครบทั้งหมดเลย ? รุ่นแรกรุ่นสองก็รอคอร์สแบบไม่รู้ความคืบหน้าต่อไป

ผมคาดหวังไว้มาก เชื่อมั่นในคุณโอ๊ค รู้สึกกลับมาแรงบันดาลใจในการเขียนโค้ดอีกครั้ง ไม่เคยเทโมดูลไหนเลย เรียนจบครบทันทุกอัน ผมก็ได้แต่หวังว่าคอร์สจะพร้อมให้เรียนไว ๆ นี้นะครับ

ปล.โมดูล 3 ขอเอกสารงาน ISO ด้วยนะครับ คุณโอ๊คบอกในวีดีโอว่าให้ดูใน Template แต่ไม่มีไฟล์ให้

2 Likes

ช่วงนี้ปิดงบการเงินเลยไม่ได้เ่ข้ามาเรียน จบแค่ pre ยังไม่ได้ Front+End เลยครับ มีอะไรแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม